Logo
  • Văn bản
    Công vănNghị địnhÁn lệBản án
  • Tin tức
    Tin văn bảnChính sách mớiTin pháp luậtKiến thức pháp luậtBản tin luậtMedia Luật
  • Biểu mẫu
  • Công cụ
    Rủi ro & phạt khi giải thểhotTra cứu mã số thuếTra cứu thuật ngữ pháp lýTra cứu mã ngành nghềGiá xăng dầu hôm nayTính lươngThuế TNCN người nước ngoàimới
    Xem tất cả công cụ
Logo
Logo
  • Trang chủ
    • Công văn
    • Nghị định
    • Án lệ
    • Bản án
    • Tin văn bản
    • Chính sách mới
    • Tin pháp luật
    • Kiến thức pháp luật
    • Bản tin luật
    • Media Luật
  • Biểu mẫu
    • Rủi ro & phạt khi giải thểhot
    • Tra cứu mã số thuế
    • Tra cứu thuật ngữ pháp lý
    • Tra cứu mã ngành nghề
    • Giá xăng dầu hôm nay
    • Tính lương
    • Thuế TNCN người nước ngoàimới
    • Xem tất cả công cụ
Giới thiệuSơ đồ website

Tìm kiếm văn bản

Nhập từ khóa, hoặc mở bộ lọc nâng cao để lọc theo cơ sở dữ liệu, thời gian và tình trạng hiệu lực

đến
đến
Trang chủ›Văn bản› Hành chính ›311/QĐ-UBND

Quyết định 311/QĐ-UBND năm 2020 về phê duyệt Quy trình nội bộ giải quyết thủ tục hành chính lĩnh vực Nuôi con nuôi thuộc thẩm quyền giải quyết của Ủy ban nhân dân cấp xã, tỉnh Khánh Hòa

Đã sao chép thành công!
Số hiệu311/QĐ-UBND
Loại văn bảnQuyết định
Cơ quanTỉnh Khánh Hòa
Ngày ban hành10/02/2020
Người kýNguyễn Đắc Tài
Ngày hiệu lực 10/02/2020
Tình trạng Hết hiệu lực
Ngày ban hành:10/02/2020Tình trạng:Hết hiệu lực

ỦY BAN NHÂN DÂN
TỈNH KHÁNH HÒA
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 311/QĐ-UBND

Khánh Hòa, ngày 10 tháng 02 năm 2020

 

QUYẾT ĐỊNH

VỀ VIỆC PHÊ DUYỆT QUY TRÌNH NỘI BỘ GIẢI QUYẾT THỦ TỤC HÀNH CHÍNH LĨNH VỰC NUÔI CON NUÔI THUỘC THẨM QUYỀN GIẢI QUYẾT CỦA ỦY BAN NHÂN DÂN CẤP XÃ

CHỦ TỊCH ỦY BAN NHÂN DÂN TỈNH KHÁNH HÒA

Căn cứ Luật Tổ chức chính quyền địa phương ngày 19/6/2015;

Căn cứ Nghị định số 61/2018/NĐ-CP ngày 23/4/2018 của Chính phủ về thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông trong giải quyết thủ tục hành chính;

Căn cứ Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ hướng dẫn thi hành một số quy định của Nghị định số 61/2018/NĐ-CP ngày 23/4/2018 của Chính phủ về thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông trong giải quyết thủ tục hành chính;

Xét đề nghị của Giám đốc Sở Tư pháp tại Tờ trình số 80/TTr-STP ngày 16/01/2020,

QUYẾT ĐỊNH:

Điều 1. Phê duyệt kèm theo Quyết định này Quy trình nội bộ giải quyết thủ tục hành chính lĩnh vực Nuôi con nuôi thuộc thẩm quyền giải quyết của Ủy ban nhân dân cấp xã được công bố tại Quyết định số 2449/QĐ-UBND ngày 30/7/2019 của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Khánh Hòa.

Điều 2. Quyết định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày ký.

Điều 3. Chánh Văn phòng Ủy ban nhân dân tỉnh, Giám đốc Sở Tư pháp; Chủ tịch Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố; Chủ tịch Ủy ban nhân dân các xã, phường, thị trấn và các tổ chức, cá nhân có liên quan chịu trách nhiệm thi hành Quyết định này./.

 


Nơi nhận:
- Như Điều 3;
- Cục Kiểm soát TTHC, Văn phòng Chính phủ;
- TT.HĐND tỉnh; Ban PC HĐND tỉnh;
- Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND tỉnh;
- Lãnh đạo Văn phòng UBND tỉnh;
- Trung tâm Công báo;
- Cổng TTĐT tỉnh; Cổng TTĐT CCHC tỉnh;
- Trung tâm CNTT và DVHCCTT tỉnh;
- Lưu: VT, P. KSTTHC, HTh.

KT. CHỦ TỊCH
PHÓ CHỦ TỊCH




Nguyễn Đắc Tài

 

QUY TRÌNH NỘI BỘ

GIẢI QUYẾT THỦ TỤC HÀNH CHÍNH LĨNH VỰC NUÔI CON NUÔI THUỘC THẨM QUYỀN GIẢI QUYẾT CỦA ỦY BAN NHÂN DÂN CẤP XÃ
(Ban hành kèm theo Quyết định số 311/QĐ-UBND ngày 10/02/2020 của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Khánh Hòa)

1. Đăng ký việc nuôi con nuôi trong nước (Mã số TTHC: BTP-KHA-277304)

- Mã số quy trình TTHC: BTP-KHA-277304-01;

- Thời hạn giải quyết: 30 ngày.

Cơ quan thực hiện

Bước thực hiện

Tên bước thực hiện

Tráchnhiệm thực hiện

Nội dung công việc thựchiện

Biểu mẫu/kết quả

Thờigian (ngày)

Ghi chú

UBND cấp xã

Bước 1

Tiếp nhận hồ sơ

Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả

- Xem xét, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ:

+ Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ: Công chức tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để công dân/ tổ chức bổ sung hồ sơ và in Phiếu yêu cầu bổ sung, hoàn thiện hồ sơ;

+ Trường hợp hồ sơ không đúng quy định: In Phiếu từ chối tiếp nhận giải quyết hồ sơ.

+ Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ: Tiếp nhận, quét (scan) hồ sơ; nhập thông tin tiếp nhận hồ sơ vào Phần mềm một cửa; in Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả.

- Chuyển hồ sơ đã tiếp nhận đến công chức Tư pháp - Hộ tịch.

- Phiếu yêu cầu bổ sung, hoàn thiện hồ sơ (Mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018);

- Phiếu từ chối tiếp nhận giải quyết hồ sơ (Mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018);

- Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả (Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018);

- Hồ sơ theo thủ tục hành chính đã công bố.

01

 

UBND cấp xã

Bước 2

Xử lý hồ sơ

Công chức Tư pháp -Hộ tịch

 

 

27

 

 

2.1

Kiểm tra hồ sơ và lấy ý kiến; Chờ Biên bản lấy ý kiến có hiệu lực.

Công chức Tư pháp - hộ tịch

- Kiểm tra hồ sơ;

- Thực hiện xác minh (nếu cần);

- Lấy ý kiến về việc cho trẻ em làm con nuôi trong nước.

- Kết quả kiểm tra, xác minh (nếu có);

- Biên bản lấy ý kiến của cha, mẹ đẻ hoặc người giám hộ về việc cho trẻ em làm con nuôi trong nước (Mẫu TP/CN- 2014/CN.07 ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP);

- Biên bản lấy ý kiến của Giám đốc cơ sở nuôi dưỡng về việc cho trẻ em làm con nuôi (Mẫu TP/CN- 2014/CN.07.a ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP).

25

Người được lấy ý kiến có quyền thay đổi ý kiến đồng ý về việc cho trẻ em làm con nuôi trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày lấy ý kiến.

 

2.2

Dự thảo kết quả giải quyết

Công chức Tư pháp Hộ tịch

- Trường hợp đủ điều kiện đăng ký: Dự thảo Giấy chứng nhận nuôi con nuôi trình Lãnh đạo UBND cấp xã duyệt.

- Trường hợp từ chối đăng ký: Dự thảo văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng.

- Văn bản trình hồ sơ (nêu rõ cơ sở pháp lý liên quan; kết quả kiểm tra hồ sơ; ý kiến đề xuất);

- Hồ sơ đã tiếp nhận; Kết quả kiểm tra, xác minh (nếu có); Biên bản lấy ý kiến về việc cho trẻ em làm con nuôi;

- Dự thảo Giấy chứng nhận nuôi con nuôi (Mẫu TP/CN- 2011/CN.01 ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP) hoặc Văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký.

02

 

UBND cấp xã

Bước 3

Ký duyệt kết quả giải quyết

- Lãnh đạo UBND cấp xã;

- Văn thư

- Lãnh đạo ký: Giấy chứng nhận nuôi con nuôi hoặc Văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký;

- Văn thư đóng dấu và chuyển kết quả cho công chức Tư pháp - Hộ tịch.

Giấy chứng nhận nuôi con nuôi hoặc Văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký.

01

 

UBND cấp xã

Bước 4

Đăng ký việc nuôi con nuôi và tổchứcgiao-nhậncon nuôi/Từ chối đăng ký

Công chức Tư pháp Hộ tịch;

- Trường hợp đủ điều kiện đăng ký: Ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi; cấp Giấy chứng nhận nuôi con nuôi và tổ chức giao - nhận con nuôi.

- Trường hợp từ chối đăng ký: Phát hành văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký.

- Trường hợp đủ điều kiện đăng ký:

+ Sổ đăng ký nuôi con nuôi (Mẫu TP/CN-2011/SĐK ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP);

+ Giấy chứng nhận nuôi con nuôi;

+ Biên bản giao nhận con nuôi (Mẫu TP/CN- 2011/CN.08 ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP).

- Trường hợp từ chối đăng ký: Văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký.

01

 

UBNDcấp xã

Bước 5

Trả kết quả

Văn thư/Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả

Trả kết quả cho công dân

Giấy chứng nhận nuôi con nuôi/ Văn bản trả lời.

0

 

Hồ sơ được lưu tại UBND cấp xã nơi đăng ký việc nuôi con nuôi

1. Trường hợp đủ điều kiện đăng ký:

- Hồ sơ đã tiếp nhận theo TTHC công bố;

- Kết quả kiểm tra, xác minh (nếu có);

- Biên bản lấy ý kiến về việc cho trẻ em làm con nuôi;

- Văn bản trình hồ sơ (nêu rõ cơ sở pháp lý liên quan; kết quả kiểm tra hồ sơ; ý kiến đề xuất);

- Biên bản giao nhận con nuôi;

- Bản chụp kết quả TTHC (Giấy chứng nhận nuôi con nuôi).

2. Trường hợp từ chối đăng ký:

- Hồ sơ đã tiếp nhận theo TTHC công bố;

- Kết quả kiểm tra, xác minh (nếu có);

- Biên bản lấy ý kiến về việc cho trẻ em làm con nuôi;

- Văn bản trình hồ sơ (nêu rõ cơ sở pháp lý liên quan; kết quả kiểm tra hồ sơ; ý kiến đề xuất);

- Văn bản trả lời cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ/người giám hộ/đại diện cơ sở nuôi dưỡng về việc từ chối đăng ký.

2. Đăng ký lại việc nuôi con nuôi trong nước (Mã số TTHC: BTP-KHA-277305)

- Mã số quy trình TTHC: BTP-KHA-277305-01).

- Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc;

Cơ quan thực hiện

Bước thực hiện

Tên bước thực hiện

Trách nhiệm thực hiện

Nội dung công việc thực hiện

Biểu mẫu/kết quả

Thời gian (ngày)

Ghi chú

UBND cấp xã

Bước 1

Tiếp nhận hồ sơ

Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả

- Xem xét, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ:

+ Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ: Công chức tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để công dân/ tổ chức bổ sung hồ sơ và in Phiếu yêu cầu bổ sung, hoàn thiện hồ sơ;

+ Trường hợp hồ sơ không đúng quy định: In Phiếu từ chối tiếp nhận giải quyết hồ sơ.

+ Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ: Tiếp nhận, quét (scan) hồ sơ; nhập thông tin tiếp nhận hồ sơ vào Phần mềm một cửa; in Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả.

- Chuyển hồ sơ đã tiếp nhận đến Công chức Tư pháp - hộ tịch.

- Phiếu yêu cầu bổ sung, hoàn thiện hồ sơ (Mẫu số 02 ban hành kèm theoThông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018);

- Phiếu từ chối tiếp nhận giải quyết hồ sơ (Mẫu số03 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018).

- Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả (Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2018/TT-VPCP ngày 23/11/2018);

- Hồ sơ theo thủ tục hành chính đã công bố.

0,5

 

UBND cấp xã

2

Xử lý hồ sơ, dự thảo kết quả giải quyết

Công chức Tư pháp Hộ tịch

- Kiểm tra hồ sơ;

- Dự thảo Giấy chứng nhận nuôi con nuôi trình Lãnh đạo UBND cấp xã duyệt.

- Hồ sơ đã tiếp nhận;

- Văn bản trình hồ sơ (nêu rõ cơ sở pháp lý liên quan; kết quả kiểm tra hồ sơ; ý kiến đề xuất);

- Dự thảo Giấy chứng nhận nuôi con nuôi (Mẫu TP/CN-2011/CN.01 ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP).

03

 

UBND cấp xã

Bước 3

Ký duyệt kết quả giải quyết

Lãnh đạo UBND cấp xã;

- Văn thư

- Lãnh đạo ký Giấy chứng nhận nuôi con nuôi;

- Văn thư đóng dấu và chuyển kết quả cho công chức Tư pháp - Hộ tịch.

Giấy chứng nhận nuôi con nuôi.

01

 

UBND cấp xã

Bước 4

Ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi

Công chức Tư pháp Hộ tịch

- Ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi;

- Chuyển Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả.

- Sổ đăng ký nuôi con nuôi (Mẫu TP/CN-2011/SĐK ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTP);

- Giấy chứng nhận nuôi con nuôi.

0,5

 

UBND cấp xã

Bước 5

Trả kết quả

Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả

Trả kết quả cho công dân

Giấy chứng nhận nuôi con nuôi.

0

 

Hồ sơ được lưu tại UBND cấp xã nơi đăng ký lạiviệc nuôi con nuôi:

- Hồ sơ đã tiếp nhận theo TTHC công bố;

- Văn bản trình hồ sơ (nêu rõ cơ sở pháp lý liên quan; kết quả kiểm tra hồ sơ; ý kiến đề xuất);

- Bản chụp kết quả TTHC (Giấy chứng nhận nuôi con nuôi).

 

Từ khóa:
311/QĐ-UBNDQuyết định 311/QĐ-UBNDQuyết định số 311/QĐ-UBNDQuyết định 311/QĐ-UBND của Tỉnh Khánh HòaQuyết định số 311/QĐ-UBND của Tỉnh Khánh HòaQuyết định 311 QĐ UBND của Tỉnh Khánh Hòa
Nội dung đang được cập nhật.
Văn bản gốc đang được cập nhật.

Được hướng dẫn ()Xem thêmẨn bớt

    Bị hủy bỏ ()Xem thêmẨn bớt

      Được bổ sung ()Xem thêmẨn bớt

        Đình chỉ ()Xem thêmẨn bớt

          Bị đình chỉ ()Xem thêmẨn bớt

            Bị đinh chỉ 1 phần ()Xem thêmẨn bớt

              Bị quy định hết hiệu lực ()Xem thêmẨn bớt

                Bị bãi bỏ ()Xem thêmẨn bớt

                  Được sửa đổi ()Xem thêmẨn bớt

                    Được đính chính ()Xem thêmẨn bớt

                      Bị thay thế ()Xem thêmẨn bớt

                        Được điều chỉnh ()Xem thêmẨn bớt

                          Được dẫn chiếu ()Xem thêmẨn bớt

                            Văn bản hiện tại

                            Số hiệu311/QĐ-UBND
                            Loại văn bảnQuyết định
                            Cơ quanTỉnh Khánh Hòa
                            Ngày ban hành10/02/2020
                            Người kýNguyễn Đắc Tài
                            Ngày hiệu lực 10/02/2020
                            Tình trạng Hết hiệu lực

                            Hướng dẫn ()Xem thêmẨn bớt

                              Hủy bỏ ()Xem thêmẨn bớt

                                Bổ sung ()Xem thêmẨn bớt

                                  Đình chỉ 1 phần ()Xem thêmẨn bớt

                                    Quy định hết hiệu lực ()Xem thêmẨn bớt

                                      Bãi bỏ ()Xem thêmẨn bớt

                                        Sửa đổi ()Xem thêmẨn bớt

                                          Đính chính ()Xem thêmẨn bớt

                                            Thay thế ()Xem thêmẨn bớt

                                              Điều chỉnh ()Xem thêmẨn bớt

                                                Dẫn chiếu ()Xem thêmẨn bớt

                                                  Văn bản gốc đang được cập nhật
                                                  Tải văn bản Tiếng Việt (Word)

                                                  Tóm tắt văn bản

                                                  Số hiệu311/QĐ-UBND
                                                  Loại văn bảnQuyết định
                                                  Cơ quanTỉnh Khánh Hòa
                                                  Ngày ban hành10/02/2020
                                                  Người kýNguyễn Đắc Tài
                                                  Ngày hiệu lực 10/02/2020
                                                  Tình trạng Hết hiệu lực
                                                  Tra cứu mã số thuế doanh nghiệp

                                                  Tin pháp luật

                                                  • Thuê trọ nhưng không đăng ký tạm trú, sinh viên bị xử phạt như thế nào?
                                                  • Thu nhập từ lãi gửi tiền ở các tổ chức tín dụng có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?
                                                  • Hành vi lấn chiếm vỉa hè sẽ bị xử phạt như thế nào?
                                                  • Đi xem phim và quay lén lại đăng lên mạng xã hội có bị xử phạt không

                                                  Media Luật

                                                  • VIDEO: Cảnh Sát Giao Thông Không Còn Công Khai Kế Hoạch Tuần Tra Giao Thông Từ 15/9/2023
                                                  • VIDEO: Nóng, Cảnh sát giao thông được mặc thường phục để dừng xe từ 15/9/2023
                                                  • VIDEO: Nóng, Từ ngày 15/09/2023 không cần mang giấy tờ xe khi tham gia giao thông
                                                  • VIDEO: Hiện nay ai có thẩm quyền cấp sổ đỏ?

                                                  Mục lục

                                                    Dữ Liệu Pháp Luật

                                                    Cổng tra cứu văn bản pháp luật, bản án, án lệ và bộ công cụ pháp lý trực tuyến — cập nhật nhanh, chính xác, đáng tin cậy.

                                                    Liên hệ hỗ trợ[email protected]

                                                    Tra cứu

                                                    • Văn bản pháp luật
                                                    • Bản án & Án lệ
                                                    • Biểu mẫu
                                                    • Tin văn bản
                                                    • Chính sách mới

                                                    Công cụ tiện ích

                                                    • Tính lương
                                                    • Tính thuế TNCN
                                                    • Tra cứu mã số thuế
                                                    • Tra cứu mã ngành nghề
                                                    • Xem tất cả công cụ

                                                    Về chúng tôi

                                                    • Giới thiệu
                                                    • Nền tảng Vi-Office
                                                    • Sơ đồ website

                                                    Pháp lý rõ ràng,
                                                    công việc nhẹ nhàng

                                                    Cập nhật văn bản mới, công cụ hữu ích và nhiều tính năng hỗ trợ khác.

                                                    © 2026 Công ty Cổ phần Giải pháp Vi-OfficeMã số thuế: 0109181523

                                                    Giới thiệuSơ đồ website
                                                    văn bản pháp luật liên quan